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K
WA kawaida mtoto 

anapozaliwa huhitaji 

matunzo na malezi mema 

kutoka kwa wazazi wake na pia 

jamii inayomzunguka. Wazazi na 

jamii huweka matarajio makubwa 

kutokana na kizaliwacho na hivyo 

kulazimika kuwekeza kwa kadiri 

inavyowezekana ili kufikia matarajio 
yao.

Kuzaliwa kwa mtoto – Jarida la 

ZURA ni mwanzo mzuri wa kuonesha 

dhamira njema ya kushirikiana baina 

ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 

za Maji na Nishati Zanzibar na wadau 

wote wanaotoa, wanaopatiwa na 

wanaohitaji huduma zinazotokana 

na sekta ya Maji na Nishati.

Jarida hili lililoasisiwa na Mamlaka 

ya Udhibiti wa Huduma za Maji 

na Nishati Zanzibar, lina malengo 

maalumu ya kuwapatia taarifa 

muhimu wananchi kuhusiana na 

masuala ya maji na nishati kwa jumla.

Mategemeo makubwa ya 

Mamlaka ni kwamba Jarida hili 

litapokelewa na wananchi na 

kuendelea kutoa ushirikiano 

wao kikamilifu katika kuikuza na 

kuiendeleza Mamlaka hiyo kwa faida 

yao na Taifa kwa jumla. 

Imani ya Mamlaka kutoka kwa 

wadau imejengeka kutokana na 

mashirikiano makubwa ambayo 

wananchi wamekuwa wakiyaonesha 

tokea Mamlaka ilipoanza kazi 

rasmi mwaka 2015. Mashirikiano 

hayo yameifanya Mamlaka kupata 

mafanikio ya kupigiwa mfano.

Wakati Mamlaka inawashukuru 

sana wananchi wa Zanzibar kutokana 

na ushirikiano wao wanaoutoa, 

Mamlaka inazidi kuwaomba kutoa 

michango yao katika kuliendeleza 

Jarida hili la ZURA ambalo 

limeanzishwa ili kuwa daraja la 

kuwaunganisha wananchi wote 

katika kukuza huduma za maji na 

nishati kwa jumla.

Ustawi na maendeleo ya Jarida 

hili, vitategemea sana mawazo, 

fikra, maoni na mapendekezo kutoka 
kwa wadau ambayo yatawasilishwa 

kupitia njia tofauti za mawasiliano 

kwa mtindo wa Makala, habari, picha 

na maoni kutoka sehemu mbali mbali 

za Zanzibar. 

Michango itakayotolewa na 

wadau ni moja miongoni mwa 

njia zitakazotumiwa na Mamlaka 

kupata mrejesho na hivyo kuweza 

kujitathmini kutokana na huduma 

zinazotolewa na Mamlaka kwa jamii.

Madhumuni makubwa ya 

kuanzishwa Jarida hili ni kuwapatia 

wananchi taaluma na ufahamu juu ya 

majukumu ya Mamlaka na utekelezaji 

wake. Kinachotakiwa zaidi ni 

wananchi kufahamu vilivyo kazi za 

kila siku zinazofanywa na Mamlaka 

kwa ajili ya kuwahudumia wananchi 

ipasavyo.

Mamlaka imekabidhiwa jukumu 

la kudhibiti mambo muhimu ya 

maisha ya kila siku ya mwanadamu. 

Kutokana na kazi hiyo, Mamlaka 

inakuwa imesimama katikati baina 

ya watoa huduma na wanaotumia 

huduma hizo ambao ni wananchi. 

Katika suala la udhibiti wa Huduma 

za Maji, Mamlaka inahakikisha kuwa 

maji yanayawafikia wananchi yakiwa 
katika hali ya ubora na usalama kwa 

maisha ya binadamu na viumbe hai. 

Aidha, Mamlaka inahakikisha kuwa 

watoa huduma za umeme, maji na 

gesi wanatoza bei ambazo wananchi 

wanazimudu kulingana na huduma 

zinazotolewa. 

Kwa upande wa watoa huduma, 

Mamlaka itahakikisha kuwa nao 

wanapata faida stahiki kutokana na 

kazi wanayoifanya ili kuona kuwa 

utoaji wa huduma zao unakuwa 

endelevu.

Ili kuhakikisha kuwa huduma 

zinazotolewa zinakuwa endelevu 

na kuwa na ubora unaokubalika, 

Mamlaka imeona ni vyema kuweko 

na mizania itakayosaidia kutambua 

udhaifu unaojitokeza mapema, kabla 

ya udhaifu huo kuanza kuleta athari 

katika sekta husika.

Matarajio ya Mamlaka ni kwamba 

Jarida la ZURA litasaidia katika 

kutanabahisha, kukosoa na kushauri 

njia sahihi zitakazoleta ufanisi zaidi 

na hatimaye kufikia malengo ya 
Mamlaka kwa maslahi ya taifa na 

wananchi wote kwa jumla.

Hivyo, Jarida la ZURA linaweza 

kutumika kama chombo shirikishi 

baina ya watoa huduma na watumiaji 

huduma na litatumika kama jukwaa 

la majadiliano baina ya Mamlaka na 

wadau kuhusiana na huduma za Maji, 

Umeme na Gesi Asilia. 

MAONI YA MHARIRI

Jarida la ZURA lazaliwa
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UTAMBULISHO

Bodi ya Wahariri
Mhariri Mkuu: 

Dk. Ally S. Mwinyikai

Msaidizi Mhariri Mkuu: 

Khatib H. Khatib

Waandishi:

Khuzaimat Bakar Kheir
Mbarak Hassan Haji

Mpiga Picha:  

Hassan Juma Amour

Msanifu: 

Aziz Iddi Suwedi

Msambazaji:

Mwinyi  Ahmed Mwinyi

Jarida hili limeandaliwa ili kuwapa fursa 

wananchi kufahamu majukumu ya 

Mamlaka ya Uthibiti ya Huduma za Maji na 

Nishati, Zanzibar (ZURA) na utekelezaji wa 

kazi zake za kila siku.

ZURA katika kazi zake inakusanya sekta ya 

maji, mafuta, umeme na gesi a mbazo zote 

zina umuhumu makubwa katika maisha 

ya binadamu. Hivyo, Jarida hili linahitaji 

kupata ushirikiano kutoka kwa wananchi 

kwa lengo la kuikuza na kuiendeleza 

ustawi na maendeleo ya jamii kwa faida ya 

wananchi na Taifa kwa jumla. 

Ushirikiano wenye tija ni ule utakaowafanya 

wananchi kutoa michango yao katika 

kuliendeleza Jarida hili kwa mtindo 

wa Makala, habari, picha na maoni ili 

kutimiza lengo lililokusudiwa la kuwa 

daraja la kuwaunganisha wananchi katika 

kuhakikisha huduma bora za maji na 

nishati.

Jarida hili, linategemea sana mawazo, fikra, 
maoni na mapendekezo kutoka kwa wadau 

kupitia njia tofauti za mawasiliano kutoka 

sehemu mbalimbali za Zanzibar. 

P.O. Box 2238
Zanzibar- Tanzania
Simu: +255 24 223 8316
Eax:   +255 24 223 8317

Email: info@zura.go.tz 
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B
ODI ya Wakurugenzi ya 
Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Maji 

na Nishati Zanzibar (ZURA), 
inawashukuru sana wananchi wa 
Zanzibar kutokana na ushirikiano 
wa hali ya juu wanaoutoa kwa 
Mamlaka tangu kuanzishwa 
kwake.

Mamlaka ina muda mfupi 
tangu kuanzishwa kwake. Hata 
hivyo, ushirikiano ulioupata 
kutoka kwa wananchi wote wa 
Zanzibar umeifanya taasisi hii 
itekeleze majukumu yake vizuri 
na kwa ufanisi zaidi.

Kwa ajili ya kutimiza malengo 
yake kwa ufanisi, ZURA imeamua 
kuanzisha Jarida lake maalumu 
kwa lengo la kuwafikia kirahisi 
walengwa wake wakubwa 
ambao ni wananchi. Madhumuni 
ya kuanzishwa Jarida hili ni 
kuwapatia wananchi taaluma na 
ufahamu juu ya majukumu ya 
ZURA ili waweze kufahamu zaidi 
kazi za kila siku zinazofanywa na 
Mamlaka hiyo.

ZURA imeundwa kwa 
sheria nambari 7 ya mwaka 
2013, iliyopitishwa na Baraza la 
Wawakilishi la Zanzibar ambapo 
jukumu lake kubwa ni kuhakikisha 
inadhibiti matumizi ya huduma za 
maji na nishati. 

Katika udhibiti wa mambo hayo 
muhimu kwa maisha ya kila siku ya 
mwanadamu, ZURA inakuwepo 
katikati ili kuhakikisha huduma 
zinazotolewa zinakuwa na ubora 
unaokubalika bila ya kumletea 
madhara mtumiaji.

Kwa mfano katika suala la 
udhibiti wa Huduma za Maji, ZURA 
ni lazima ihakikishe kuwa huduma 
ya maji inayotolewa kwa wananchi 
inawafika ikiwa katika hali ya 
ubora na usalama kwa maisha ya 
wananchi hao, binadamu wengine 
na viumbe wote hai.

Aidha, majukumu mengine ya 
Mamlaka hii ni kuhakikisha kuwa 
watoa huduma kama vile umeme, 
maji, gesi wanatoza bei ambazo 
wananchi wanazimudu kulingana 
na huduma zinazotolewa.

Ujumbe wa Mkurugenzi Mkuu ZURA
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Kwa upande mwengine ZURA, 

inapaswa kuhakikisha watoa 

huduma hizo za maji, nishati 

ya umeme na gesi asilia nao 

wanapata faida katika utoaji wa 

huduma zao.

Katika kuhakikisha mambo 

hayo yanafanyika, ZURA imeunda 

kamati shirikishi baina ya watoa 

huduma na watumiaji huduma 

ambazo hukaa na kujadiliana 

suala la bei za huduma hizo hadi 

kufikia muafaka na hatimaye 
kuzitangaza kwa wananchi.

 ZURA haishii kupanga bei 

tu, lakini huwa inafanya ukaguzi 

kwenye maeneo yanayotoa 

huduma, kupima na kuangalia 

ubora wa huduma kabla ya 

kuwafikia wananchi.
Kwa sababu Mamlaka 

inajukumu la kutoa leseni kwa 

wazalishaji, wasambazaji na 

wauzaji wa huduma za maji na 

nishati, wale wanaoshindwa 

kufikia viwango kwa mujibu wa 
sheria huwa wanawafutia leseni 

ama kuwafungia.

ZURA inajivunia ushirikiano 

inaoupata kutoka kwa wadau 

wote na wananchi kwa jumla 

na hilo ndilo linaloipa Mamlaka 

nguvu kutekeleza majukumu yake 

vyema.

Kwa niaba ya Bodi ya 

Wakurugenzi ya Mamlaka ya 

Udhibiti wa Huduma za Maji 

na Nishati Zanzibar napenda 

kuwahakikishia wananchi 

kwamba ni jukumu letu la 

kulinda maslahi ya wananchi 

tutalitekeleza kwa nguvu zetu 

zote.

Tunachowaomba wananchi 

na wadau wetu waendelee 

kushirikiana na ZURA na 

wasisite kufika ofisini kwetu 
pale linapojitokeza tatizo, na pia 

tunakaribisha maoni na ushauri 

wao.

Bw. Haji Kali Haji
Mkurugenzi Mkuu

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Maji na Nishati, Zanzibar
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Na Khuzaimat Bakar 

HISTORIA FUPI 

T
AASISI ya Mamlaka ya 

Udhibiti wa Huduma za Maji 

na Nishati, Zanzibar (ZURA) 

imeasisiwa chini ya Kifungu namba 

3 cha Sheria Namba 7 ya mwaka 

2013, kwa kukabidhiwa kazi ya 

kudhibiti huduma za Maji na Nishati, 

Zanzibar. Sekta zinazodhibitiwa na 

Mamlaka hiyo ni pamoja na Mafuta, 

Gesi Nishati Asilia, Umeme na Maji.

Kuundwa kwa Mamlaka hii mwaka 

2015, kumetokana na matakwa 

ya Sera ya Nishati ya Zanzibar ya 

mwaka 2009, ambayo imeeleza haja 

ya kuwepo mdhibiti anayejitegemea 

wa Sekta ya Nishati. Mageuzi hayo 

ya Sekta za Maji na Nishati yamo 

katika Mpango Mkuu wa Kukuza 

Uchumi na Kupunguza Umasikini 

Zanzibar (MKUZA) pamoja na Dira 

ya 2020. Aidha, kuundwa kwa ZURA 

ni utekelezaji wa azma ya Jumuiya ya 

Afrika Mashariki ya kutaka kuwepo 

taasisi za udhibiti wa sekta hizo kwa 

kila nchi mwanachama.

Kuanzishwa kwa ZURA ilikuwa 

ni kutimiza azma ya kudhibiti sekta 

za maji na nishati kwa dhamira ya 

kuhakikisha kuwa huduma hizo 

zinatolewa kwa ufanisi mkubwa. 

Lengo ni kuhakikisha kwamba 

watumiaji wanapata huduma 

zinazostahiki na wafanyabiashara 

wanapata faida halali kutokana 

na biashara zao ili kuleta faida za 

kiuchumi na kijamii (Economic and 

Socio Benefits). 

MAJUKUMU 

Kwa mujibu wa Sheria iliyoanzisha 

ZURA, kifungu cha 11 kinaainisha 

kazi na majukumu ya Mamlaka kama 

ifuatavyo:-

◼ Kuanzisha viwango vya 

bidhaa na huduma, 

zinazodhibitiwa; vigezo na 

masharti ya usambazaji 

bidhaa na huduma. 

Bodi ya wakurugenzi 

ya ZURA. Kutoka kulia 

waliokaa ni Mhe. Zakia 

Meghji, Mwenyekiti wa 

Bodi Bw. Mwalim Ali 

Mwalim na Mkurugenzi 

Mkuu wa ZURA, Bw. Haji 

Kali Haji. Waliosimama 

kutoka kushoto ni Bi. 

Bihindi Nassor Khatib, 

Bw. Ali Aboud Mzee, Bw. 

Salmin Sharif Khatib na 

Dk. Mohammed Dhamir 

Kombo.

KATIKA KUSIMAMIA HUDUMA BORA

ZURA kuingia katika ushindani 
Duniani
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Usambazaji wa 

Mabomba ya Maji 

eneo la Kianga kama 

inavyoonekana 

pichani ni sehemu 

ya juhudi za ZURA 

za kusimamia utoaji 

wa huduma bora za 

maji kwa wananchi.

◼  Kuhakikisha kwamba watoa huduma wote 

wanatoa huduma bora na wanao mtaji wa 

kutosha kwa ajili ya kugharamia shughuli 

zao.

◼  Mamlaka inaweza kuandaa kanuni za 

maadili, matakwa ya kuripoti, muundo wa 

utumishi, kanuni za wafanyakazi na kitendo 

chochote kitakachokuwa muhimu kwa 

kudhibiti huduma hizo kwa ukamilifu;

◼  Kuwezesha na kushajiisha ushiriki wa sekta 

binafsi, ushindani mzuri, na kushiriki katika 

uwekezaji kwenye taasisi zinazotoa huduma; 

◼ Kuhakikisha taasisi zinazotoa huduma 

zinatekeleza shughuli zao kwa mujibu wa 

Sheria;

 

◼  Kutunga Kanuni na kuweka miongozo kwa 

sekta zinazoshughulikia huduma;

◼  Kuanzisha na kutekeleza mfumo mzuri 

wa kuhakikisha kwamba wenye leseni 

wanatoa huduma kwa mujibu wa viwango 

vilivyowekwa na Kanuni na Sheria na 

kuzitangaza taarifa hizo kwa umma;

◼  Kuweka utaratibu wa kupokea, kuchunguza 

na kuyapatia ufumbuzi  malalamiko ya wateja 

kuhusiana na huduma muhimu kwa muda 

utakaowekwa na kanuni zitakazotungwa 

chini ya Sheria hii;

◼  Kuleta usuluhishi wa malalamiko na 

migogoro;

◼  Kutoa taarifa zinazohusu kazi zake;

◼  Kuzingatia kwa ukamilifu utunzaji na 

uhifadhi wa mazingira, uhifadhi wa vyanzo 

asilia, afya na usalama wa watumiaji;

◼  Kutoa maelekezo kwa watoa huduma  

wanaodhibitiwa.

Katika kutekeleza majukumu yake kikamilifu, 

Mamlaka imejipangia kazi zinazofanywa na ZURA 

katika kila sekta. Kazi hizo ni:

Sekta ya Mafuta na Gesi 

◼  Kutoa, kufanya mapitio na kufuta sheria 

na kanuni za leseni zote zinahusiana na 

mafuta.

◼  Kudhibiti tozo kwa kushauriana na Waziri.

◼  Kushajiisha ushindani ulio bora kiuchumi.

◼  Kudhibiti viwango, ubora wa mafuta na 

gesi kwa kushirikiana na ZBS.

◼  Kusimamia miundombinu ya mafuta na 

Gesi ya serikali ikiwemo kuikodisha kwa 

watumiaji.

Sekta ya Maji 

◼  Kudhibiti ubora na kiwango cha maji.

◼  Kupanga tozo, ushuru na gharama za maji 

kwa kushirikiana na Waziri.
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◼  Kuhakikisha upatikanaji mzuri wa maji.

◼  Kutoa leseni za uendelezaji na usambazaji 

wa maji.

Sekta ya Umeme 

◼  Kutoa, kufanya mapitio na kufuta leseni ya 
uzalishaji na usambazaji wa umeme.

◼  Kupanga tozo kwa kushirikiana na Waziri.
◼  Kudhibiti ubora na kiwango cha umeme.
◼  Kushajiisha ushindani ulio bora wa 

uzalishaji wa umeme.
◼  Kushiriki katika mikataba ya ununuaji 

umeme.

Katika kufanikisha kazi zake katika kila sekta, 

Mamlaka imejiwekea dira na dhamira maalumu 

zinazoongoza utekelezaji wa kila siku.

Dira na Dhamira

Dira 

Dira kuu ya ZURA ni kuifanya taasisi hii kuwa 

miongoni mwa wadhibiti bora duniani wenye 

mfano wa kuigwa katika kusimamia utoaji wa 

huduma bora za Maji na Nishati.

Dhamira

Dhamira ya mamlaka ni kusimamia huduma 

za Nishati na Maji kwa uwazi na ufanisi ili kukuza 

uwekezaji na kuchangia maendeleo ya kiuchumi 

Zanzibar.

Pichani ni ziara  ya 

Wajumbe wa Baraza 

la Wawakilishi 

wakiangalia mradi wa 

ujenzi wa Tangi la Maji 

Saateni. Ziara hiyo ni 

sehemu ya kutekeleza 

dhamira ya ZURA ya 

kutoa huduma kwa 

uwazi na ufanisi.
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Na Mbarak Hassan

M
AJI ni uhai, ni tamko 
linalomaanisha kwamba 
kitu chochote kilichohai 

ni lazima kitegemee kuwepo kwa 
maji. Maji ni neema inayotoka kwa 
Mola Muumba. 

Wanasayansi wanaeleza kuwa 
maji yanatokana na molekuli 
(molecule) yenye atomi (atoms) 
mbili za haidrojeni na atomi moja 
ya oksijin (H

2
0) Molekuli hizo ndizo 

zinazounda kitu kiitwacho maji. 
Maji hutumika kwa matumizi 

mbali mbali. Hakuna kinywaji 
muhimu duniani zaidi ya maji. Lakini 
kunywa maji safi na salama ni jambo 
linalohitajika kwa kila mtu. Maji 
hupatikana toka katika chemchem, 
mvua na vyanzo vingine vingi kama 
vile maji madini ya visima virefu.

Umuhimu wa maji kwa binadamu 
ni mkubwa kiasi kwamba wataalamu 
wa afya wa aina zote duniani 
wamekiri kuwa maji ni kiendelezo 
cha uhai.

Binadamu huyatumia maji kwa 
ajili ya kunywa, kuoga, kupikia, 
kuoshea na shughuli nyingine nyingi, 

lakini pia huyatumia kwa shughuli za 
kiroho kama kujitoharisha, kubatiza, 
kusilimisha, kutibu, kuapisha na 
kadhalika.

Kila mtu anajua umuhimu wa 
maji katika shughuli zake za maisha. 
Takwimu zinaonesha kuwa mwili wa 
mwanadamu umejengwa kwa maji 
kwa zaidi ya asilimia 70.

Mbali na hayo, mwili pia 
unahitajia maji kwa kiasi kikubwa ili 
kufanya kazi zake vyema. Je, unajua 
kwamba mapafu yako yanahitajia 
vikombe viwili (2) vya maji hadi vinne 
(4) kila siku ili kufanikisha kazi yake 
ya kupumua? Kiasi hicho huhitajika 
zaidi wakati wa baridi.

Wakati binadamu apotoka jasho, 
kikombe kimoja cha maji hupungua 
mwilini mwake.  Mtu anapokoga 
wakati wa mchana ikiwa ni mara 
ya tatu kwa siku inakuwa ni kama 
amekunywa vikombe sita  (6) vya 
maji. 

Kunywa maji ya kutosha husaidia 
kupunguza uwezekano wa kutokea 
mawe katika figo, hulainisha viungo 
na kuzuia mafua pia kusaidia kupona 
haraka ugonjwa huo. 

Maji humimina viini vya uhai

Ofisa wa Mamlaka 
ya Maji Zanzibar  

(ZAWA) akipima 

kiwango cha ubora 

wa maji chini ya 

uangalizi wa maofisa 
wa ZURA kutoka 

kushoto Bi. Zeyana Ali 

Mwalimu, Bw. Khamis 

Ali Khamis na Bi. 

Latifa Amour Zaid.
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Maji ni mahitajio ya dharura 
kwa afya za binadamu, 
kwani asilimia 60 ya uzito wa 
binaadamu ni maji na mfumo 
wa mwili wake hutegemea maji 
ili kufanya kazi zake.

Ukosefu wa maji mwilini 
humfanya mtu akaukiwe na 
maji (dehydration), hali ambayo 
hutokea pale mtu anapokosa 
maji ya kutosha mwilini ya 
kuuwezesha mwili wake kufanya 
kazi zake za kawaida. Hata 
unapotokea upungufu mdogo 
wa maji mwilini, inakadiriwa 
asilimia moja (1%) hadi mbili (2%) 
ya uzito wa mwili unapungua. 
Suala hilo humfanya mtu akose 
nguvu na kujisika amechoka.

Hapa linajitokeza swali, ni 
zipi dalili za upungufu wa maji 
mwilini? Miongoni mwa dalili 
za upungufu wa maji mwilini 
ni mtu kuhisi kiu sana, uchovu, 
kuumwa na kichwa, mdomo 
kukauka, kutopata haja ndogo 
kwa muda mrefu au kupata haja 
ndogo kwa kiwango kidogo. 
Dalili nyingine ni udhaifu wa 
misuli na kuhisi kizunguzungu.

Kunywa maji safi na salama 
kwa kiasi kinachostahiki kiafya 
kunaweza kuboresha maisha na 
kumfanya mtu ajihisi mwenye 
afya na furaha zaidi. Kunywa 

maji ya kutosha kuna faida 
nyingi. Zifuatazo ni baadhi ya 
faida unazopata mwili kutokana 
na kunywa maji ya kutosha.

Kwanza, maji husaidia 
mmeng’enyo wa chakula. 
Vimeng’enya na kemikali 
mbalimbali zinazohusika na 
mmen’genyo au usagaji wa 
chakula mwilini ziko katika hali 
ya mchanganyiko na maji na 
ili viweze kufanya kazi vizuri 
inatakiwa kuwe na uiano sahihi 
kati yake na maji. 

Pili, maji yanahusika katika 
kulainisha baadhi ya vyakula. 
Kunywa maji ya kutosha 
kunaongeza ufanisi wa mwili 
katika kulainisha chakula. 
Wataalamu wanasema kuwa 
maji huimarisha afya ya ngozi. 
Kunywa maji ya kutosha 
hung’arisha ngozi na kuipa 
muonekano mzuri na husaidia 
tishu za ngozi kuwa bora na 
kuongeza unyevu kwenye ngozi. 

Tatu, maji husaidia katika 
utendaji kazi wa ubongo. Maji 
yanauweka ubongo katika hali 
nzuri zaidi na kufanya kazi kwa 
ufanisi zaidi. Kunywa maji ya 
kutosha kunamwezesha mtu 
kuwa na uwezo mkubwa wa 
kufikiri. Faida nyingine za maji 
ni kupunguza uwezekano wa 

kupata baadhi ya magonjwa 
hatari ya mafua, mawe ya 
figo, matatizo ya ini, baadhi ya 
saratani na magonjwa mengine. 

Aidha, faida nyingine ya 
maji ni kutatua na kuzuia tatizo 
la kukaukiwa na haja kubwa 
(constipation). Kunywa maji 
ya kutosha kunaweza kusaidia 
kupata haja kubwa kiulaini na 
pia kumuepusha mtu na  choo 
kigumu. 

Maji ya kutosha yanasaidia 
kupunguza tatizo la kubanwa 
misuli na pia hupunguza 
msuguano katika viungo. Aidha, 
huondoa uchovu, huchochea 
shughuli za kimetaboliki mwilini 
pamoja na kusaidia katika suala 
zima la kupunguza uzito. Hivyo, 
kama mtu yuko katika mkakati wa 
kupunguza uzito, maji yanaweza 
kumsaidia kwa kiasi kikubwa. 

Maji huongeza kasi ya 
shughuli za kimetaboliki mwilini. 
Ongezeko hilo la kimetaboliki 
husababisha mwili kutumia 
nishati nyingi zaidi na hivyo 
huweza kupunguza kiasi cha 
nishati ambacho kitahifadhiwa 
mwilini katika hali ya mafuta. 
Ongezeko la ufanisi wa figo na 
ini kutokana na kunywa maji 
ya kutosha husaidia kuondoa 
mafuta ya ziada mwilini.

Maofisa wa ZURA 
wakikagua hali ya 

mabomba ya maji 

katika Mkoa wa 

Kaskazini Pemba 

ili kuhakikisha maji 

yanayowafikia 
wananchi ni safi na 
salama
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Na Hassan Amour

K
WA kiwango cha wastani 

wananchi wa Zanzibar 

wameanza kutumia gesi 

kwa shughuli zao za nyumbani hasa 

kupikia. 

Hayo ni mafanikio makubwa 

kwani gesi inaweza kuwa njia 

mbadala ya kuinusuru nchi kugeuka 

kuwa jangwa kutokana na miti 

kuteketea kwa kukatwa kwa ajili ya 

upatikanaji wa kuni na makaa ya 

kupikia. 

Tafiti mbalimbali zinazoendelea 
kufanywa ulimwenguni zinabainisha 

kasi kubwa ya upoteaji wa misitu hali 

inayopelekea kuwepo kwa ongezeko 

la joto, ambalo chanzo chake ni 

uzalishaji wa gesi zinazochafua hali 

ya hewa.

Zanzibar kama sehemu ya 

ulimwengu nayo imekuwa ikikabiliwa 

na matokeo hasi ya ongezeko la 

joto duniani ambayo yamebatizwa 

jina maarufu kwa kuitwa athari za 

mabadiliko ya tabia nchi.

Katika visiwa vyote vya Unguja 

na Pemba, athari za tabia nchi 

zinaonekana wazi, kwani yapo 

baadhi ya maeneo yalioyokuwa 

yakitumika kwa kilimo ambayo 

wakulima wameyahama kutokana 

na kuvamiwa na maji ya chumvi.

Kwa mujibu wa Idara ya Mazingira 

Zanzibar maeneo ambayo maji ya 

chumvi yamevamia ni Charawe, 

Makunduchi, Tumbe, Mkoani, 

Micheweni, Msuka na Wesha.

Aidha, watafiti wa masuala 
ya hali ya hewa, wanaeleza wazi 

kuwa athari za tabia nchi kwa kiasi 

kikubwa zimekuwa zikichangiwa na 

ukataji ovyo wa misitu.

Hoja ya wataalamu hao ni 

kwamba uzagaaji wa gesi chafu 

zinazozalishwa hasa kutoka 

viwandani, ungeweza kudhibitiwa 

kwa upandaji miti ambayo inavuta 

hewa ya kabonidaiokside (CO
2
).

Zanzibar imekuwa ikipoteza 

mamia ya hekta za misitu 

inayokatwa na kutumiwa na 

 Wauza gesi kupatiwa leseni

9

Wajumbe wa Bodi 

ya ZURA wakiangalia 

mitambo inayoweka 

gesi kwenye mitungi 

iliyoko Manga Pwani 

Zanzibar
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wananchi kwa shughuli zao 

mbalimbali za kimaendeleo. 

Hata hivyo, sehemu kubwa ya 

misitu inayokatwa hutumika 

kwa uzalishaji wa nishati kama 

kuni za kupikia na kufanywa 

makaa kwa ajili ya uzalishaji wa 

nishati ya kupikia.

Ni wazi jamii ikiendelea 

kutumia misitu kama chanzo 

cha nishati ya kupikia kwa ajili ya 

kuni na makaa, ipo siku Zanzibar 

itakuwa jangwa na zile athari za 

tabia nchi zitaitafuna nchi kama 

si kuimeza kabisa.

Zipo njia nyingi za kuhifadhi 

misitu isifanywe kama chanzo 

cha kuzalisha nishati ya kupikia 

kama kuni na makaa. Njia hizo 

ni pamoja na watu kupikia kwa 

kutumia nishati ya umeme na 

matumizi ya gesi.

Tunaelewa suala la 

mwananchi wa kawaida kutumia 

umeme kwa ajili ya nishati ya 

kupikia ni gumu kutokana na 

uwezo wa kumudu gharama za 

umeme.

Hata hivyo, hivi sasa 

matumizi ya gesi (Liquefied 
Petroleum Gas - LPG) kwa ajili 

ya kupikia yameanza kuingia 

kwa kasi Zanzibar. Watu wengi 

kutokana na kuhamasika 

wameanza kutumia gesi kwa 

ajili ya shughuli zao za mapishi.

Gesi imeanza kuingia sokoni 

na kuwa biashara muhimu 

ambapo kampuni mbali mbali 

hivi sasa zinauza bidhaa hiyo 

kwa wananchi. Katika kulifahamu 

hilo, serikali nayo imelazimika 

kuliwekea utaratibu maalumu.

Kupitia Mamlaka ya Udhibiti 

wa Huduma za Maji na Nishati 

Zanzibar (ZURA), bidhaa ya 

gesi imewekewa utaratibu wa 

jinsi itakavyotumika na namna 

itakavyoendeshwa.

ZURA inaeleza kuwa, moja 

kati ya majukumu yake ni 

kuhakikisha kuwa bidhaa ya gesi 

kabla ya kumfikia mwananchi 
kwa ajili ya matumizi, inakuwa 

kwenye kiwango kizuri na 

salama.

Aidha, jukumu jengine la 

ZURA katika kuisimamia nishati 

hiyo ni kuhakikisha kwamba 

wananchi wanaweza kuimudu 

bei inayouzwa bidhaa hiyo.

Sambamba na hilo, kampuni 

zenye kuuza gesi kwa ajili ya 

matumizi ya nishati ya kupikia 

nazo zinafanya biashara hiyo 

kwa faida.

ZURA iko katika hatua za 

mwisho za kuanza kuzipatia 

leseni kampuni zenye kuingiza 

nishati ya gesi visiwani hapa. 

Kilichochelewesha ni kumalizika 

kwa muongozo na kanuni 

ambazo zinawataka wenye 

kampuni kubwa na ndogo zenye 

kutoa huduma ya gesi kukata 

leseni maalumu.

Hata hivyo, ZURA inawaomba 

wananchi kuchukua tahadhari 

zaidi kwenye matumizi ya gesi, ili 

kuepusha madhara yanayoweza 

kutokea kutokana na matumizi 

yasiojali miongozo ya kiusalama 

kwenye utumiaji wa gesi.

10

Maofisa wa 
ZURA wakiwa 

kwenye kikao 

na wadau gesi. 

Kikao hicho ni cha 

kujadili utaratibu 

utakaotumika katika 

utoaji wa leseni kwa 

wafanyabiashara ya 

gesi ya kupikia.
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Na Khuzaimat Bakar

K
ILIO cha upandaji wa bei 

ya nishati ya umeme bila ya 

kuzingatia hali ya wateja ni 

hali iliyokuwepo kwa muda mrefu na 

kwamba wananchi wengi wamekuwa 

wakiilalamikia hali hiyo licha ya kuwa 

kila kukicha idadi ya wanaopatiwa 

huduma hiyo imekuwa ikiongezeka. 

Ni wazi tabia ya kupanda kiholela 

bei ya umeme inakera. Hali ya 

kuendelea kuongezeka idadi ya 

wananchi wanaohitaji kuunganishwa 

kwenye huduma hiyo isichukuliwe  

kwamba watu hawaudhiki na tabia 

hiyo. Sababu hasa ya kuongezeka kwa 

wateja inatokana na ulazima uliopo wa 

watu kutumia nishati ya umeme kwa 

ajili ya maendeleo yao ya kila siku. 

Inakuwa vigumu kufikiria inakuwaje 
kama inatokea siku moja watu 

wanaamka hakuna nishati ya umeme, 

halafu hapo hapo zinatolewa taarifa za 

kitaalamu kuwa duniani hakutakuwa 

na huduma hiyo tena.

Bila ya shaka maisha yataendelea 

duniani kwa kukosa umeme, lakini 

yatawafanya wanaadamu kuwa 

kwenye dhiki kubwa kwani kila kitu 

kitafanyika taratibu na shughuli 

nyengine kutokufanyika kabisa. Kwa 

maana nyengine ni kurejea kuishi 

maisha ya enzi za mawe. 

Kutokuwepo umeme duniani, 

maana yake ni kwamba hakutakuwa 

na mashine wala mitambo yoyote 

ambayo hivi leo inatumika kwenye 

uzalishaji wa bidhaa na utoaji wa 

huduma.

Aidha, kitu kinachoitwa mawasiliano 

nayo huyatakuwepo kwa sababu ili 

mtu asikilize redio, atizame televisheni 

na asome gazeti akiwa nyumbani, 

umeme lazima utumike kabla ya 

kupata huduma hizo.

Mawasiliano ya simu za mkononi 

ambayo leo yamerahisisha sana 

maisha ya wanaadamu, nayo 

hayatakuwepo. Hivyo ule utamaduni 

wa zamani utarejea ambapo endapo 

mtu amepata msiba atalazimika 

kufunga safari masafa marefu kwa ajili 

ya kwenda kutoa taarifa kwa sababu 

simu, redio na televisheni zitakuwa 

hazipo tena.

ZURA Kudhibiti upandaji holela 
bei ya umeme

11

Ofisa wa Usalama 
na Mazingira Bi. 

Latifa Amour Zaid 

akimuhoji Ofisa wa 
Shirika la Umeme 

Zanzibar (mwenye 

shati jeupe) kuhusu 

uhakika wa utoaji wa 

huduma ya umeme 

katika mitambo ya 

utoaji wa umeme 

iliyoko Mwanyanya 

Wilaya ya Magharibi 

A, Unguja.
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Kutokana na nadharia hii, 

inaonesha dhahiri mwanadamu 

yeyote hivi leo maisha yake 

yamekuwa tegemezi dhidi ya 

nishati ya umeme.

Maisha yamekuwa tegemezi 

kwa sababu uvumbuzi wa nishati 

ya umeme umerahisisha kila 

kitu na ni chanzo cha kufikia 
mafanikio ya kiuchumi na kijamii 

kwa kasi kubwa.

Hapana wasiwasi maisha ya 

binadamu yamebadilika sana. 

Katika kipindi kidogo kilichopita, 

huduma ya umeme Zanzibar 

ilikuwa ni kwa watu wenye 

uwezo mkubwa pekee. Ilizoeleka 

kwamba nyumba yenye umeme 

ilikuwa ni  nyumba ya tajiri au ya 

mtu mwenye kujiweza.

Kihistoria, wananchi wengi 

walikuwa wakiichukulia nishati 

ya umeme kama anasa na sio 

huduma za kurahisisha maisha 

ya kila siku ya mwananchi.

Maisha Zanzibar hivi sasa 

yamebadilika sana. Kampeni 

mbalimbali zilizofanywa na 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 

zimesaidia sana watu kutambua 

umuhimu wa umeme.

Hivi sasa matumizi ya nishati 

ya umeme katika nyumba sio 

anasa tena, bali ni huduma 

muhimu ya kuchapuza na 

kuharakisha maisha ya kila 

mwana familia.

Nyumba hata inayojengwa 

kijijini, miongoni mwa mipango 

muhimu baada ya kukamilika 

ni kuunganishwa huduma ya 

umeme kwa matumizi ya nishati 

kwa ajili ya taa za kuonea, kupikia 

na kusaidia kuendesha mashine 

ndogo ndogo kama mafriji, 

mafeni na kadhalika.

Kutokana na mwamko na 

kasi ya matumizi ya nishati 

ya umeme, Shirika la Umeme 

Zanzibar (ZECO) ambalo ndilo 

lenye jukumu la kusambaza 

umeme pia lilikuwa likipanga 

bei ya nishati hiyo pengine bila 

kuzingatia sana hali za wateja.

Kilio hiki kimekuwepo 

muda mrefu, lakini hatimaye 

Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 

imekipatia ufumbuzi kwa kuunda 

Mamlaka maalumu ya Udhibiti 

wa Huduma za Maji na Nishati 

Zanzibar (ZURA), ambayo moja 

ya jukumu kubwa la Mamlaka hii 

ni kuhakikisha inaangalia utoaji 

wa huduma za uhakika na zenye 

kumuwezesha mwananchi wa 

kawaida kumudu kuzilipia.

Mipango iliyokuwepo ni 

kwamba ZURA itaanza rasmi 

kutoa leseni kwa Mashirika, 

Kampuni ama Taasisi ambazo 

hujishughulisha na uzalishaji, 

usafirishaji na usambazaji wa 
nishati ya umeme. Kwa msingi 

huo, ili Shirika la Umeme Zanzibar 

(ZECO) liweze kutekeleza vyema 

majukumu yake lazima lipate 

leseni ya huduma inazozitoa 

kutoka kwa ZURA.

Chini ya utaratibu wa 

utoaji leseni, kwa mfano mtu 

ana jenereta lenye uwezo wa 

1000 KVA ambalo analitumia 

kuwaunganisha wengine kwa 

malipo, naye atalazimika kukata 

leseni.

Majukumu haya yote 

yatatekelezwa na kusimamiwa 

chini ya kamati maalumu 

itakayoundwa ambayo itakuwa 

na jukumu la kuangalia haki za 

mteja na haki za mtoa huduma.

Kuhusu kilio cha muda mrefu 

cha Shirika la Umeme Zanzibar 

(ZECO) kuwapangia bei ya 

umeme wananchi, suala hilo hivi 

sasa halitakuwepo tena.

ZECO wakitaka kubadilisha bei 

ya umeme watalazimika kupeleka 

maombi yao ZURA ambayo 

itaangalia mambo kadhaa 

ikiwemo ridhaa ya wananchi 

kabla ya kuridhia ama kutoridhia 

kwa ombi hilo la ZECO.
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Pichani ni kikao cha pamoja kati ya watendaji wa ZURA, ZECO na wadau 
wengine. Kikao hicho ni kwa ajili ya kuangalia gharama za uendeshaji wa 
umeme ili kupanga bei ya umeme kwa wananchi.



E
we Mwananchi kwa 

matatizo yote ya umeme 

kama vile nguzo mbovu,  

kukosa umeme, mita  yako 

kutokufanya kazi au kuharibika, 

kuchelewa kupatiwa huduma ya 

kupimiwa na matatizo mengine 

yanayohusu huduma zetu 

hakikisha unawasilisha matatizo 

yako ZECO wakati wowote ndani 

ya saa 24 kwa kupiga simu 

0772877879 au 0242230232 

utasikilizwa na kuhudumiwa bila 

ya wewe kufika katika ofisi zetu. 
Toa taarifa sahihi ili uhudumiwe  

kwa haraka.

ZECO tupo kung’arisha maisha yako
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Adha ya kuadimika Mafuta 
imeondoka

Na Mbarak Hassan

T
OKEA kuanzishwa kwake mwaka 

2015, Mamlaka ya Udhibiti wa 

Huduma za Maji na Nishati 

(ZURA) imeweza kuleta uimara wa soko la 

bidhaa za mafuta ikiwemo petroli, dizeli 

na mafuta ya taa hapa Zanzibar.

Kabla ya kuanzishwa kwa ZURA soko 

la bidhaa za mafuta ya petroli halikuwa 

la uhakika sana visiwani na zaidi kulikuwa 

na ukosefu wa mara kwa mara  wa mafuta 

Zanzibar hali iliyosababisha usumbufu 

mkubwa kwa wananchi.

Uhaba pekee unaoonekana kutokea 

hivi sasa ni ule unaosababishwa na 

kuingizwa mafuta yasiyokidhi kiwango 

ambapo hulazimika kurejeshwa yalikotoka 

na kwa kuwa kumekuwa na uhaba wa 

matangi ya kuhifadhia mafuta, ndio 

hutokea kukosekana kwa mafuta kwa 

muda mchache.

Zanzibar ilikuwa ikiingia katika kipindi 

cha taharika na mitihani ya shida ya 

kuadimika kwa mafuta ya petroli na dizeli 

na hivyo kusababisha usumbufu mkubwa 

kwa wananchi, hasa wafanyakazi na 

wafanyabiashara wanaofanikisha kazi zao 

kwa kuwepo kwa usafiri wa uhakika.
Ukosefu wa mafuta ya dizeli na petroli 

kwa kila wakati Zanzibar ilikuwa na 

changamoto kubwa sana; shughuli nyingi 

za maendeleo ziliweza kusimama ama 

kukwama, wananchi walikuwa na wakati 

mgumu na wakati mwengine kuweza 

kusumbuka kwa muda mrefu kuweza 

kufanikisha upatikanaji wa bidhaa hiyo.

Biashara ya mafuta machafu iliingia 

mtaani, wakati mwengine kushuhudia 

gari zikishindwa kufanyakazi kutokana 

na uchakachuaji wa mafuta uliofanyika.  

Kiwango kikubwa cha mafuta ya petroli na 

diseli kikiwa kimechanganywa na mafuta 

ya taa ama wakati mwengine kushuhudia 

kiwango kikubwa cha mafuta kikiwa 

kimechanganywa na maji.

Ubora wa mafuta haukuwepo Zanzibar 

hali iliyotoa mashaka makubwa kwa 

watumiaji kupoteza imani ya kiwango 

cha matumizi cha bidhaa hiyo muhimu  

kutokana na wajanja wachache kwa 

upande mwengine wakiongeza kasi ya 

kujinufaisha kutokana na mahitaji ya 

wengine.

Kuanzishwa kwa ZURA, kulitia hofu 

kubwa kwa wafanya biashara wa bidhaa 

ya mafuta Zanzibar wengi wakidhani 

kwamba biashara ya mafuta visiwani sasa 

imedhibitiwa, bei itakuwa ikipangwa na 

ZURA bila ya kuangalia faida au mapato 

makubwa ya wafanyabiashara hao.

Hofu hiyo ilipelekea kwa 

wafanyabiashara wengi wa mafuta 

Zanzibar kutaka kusitisha kuagiza mafuta 

wakidhani kwamba Zanzibar sasa hakuna 

haja ya kuendesha biashara hiyo kwa kuwa 

udhibiti mkubwa utakaofanyika utalenga 

zaidi kwa waagizaji kuliko kwa watumizi.

Katika hili, ZURA iliwahakikishia 

wafanyabiashara kuwa biashara 

wanayoendesha ya bidhaa za mafuta ya 

petroli na diseli wanapata faida stahiki na 

wananchi hawatozwi bei isiyostahiki.

Kwa hatua hiyo, ZURA wameweza 

kuweka utaratibu ambao unamuhakikishia 

mfanyabiashara na mteja kuwa wanapata 

bei inayostahiki kwa mujibu wa bei halisi 

za bidhaa hiyo katika soko la dunia.

Utata unaondoka, biashara inakuwa 

wazi kwa wafanyabiashra kuwa na uhakika 

na wanachokipata. Uwazi unakuwepo wa 

kinachoingizwa na kinachunguzwa ubora 

wake. Wafanyabiashara hawataligomea 

soko la mafuta ama kuficha bidhaa hiyo.
Katika kipindi cha miaka miwili 

tokea kuanzishwa ZURA tumeshuhudia 

kuondoka ile tabia ya wafanyabiashara 

kuficha bidhaa hiyo na kusubiri kuadimika 
katika vituo vyote vya mafuta ili wajitokeze 

wakiwa tayari wameshapandisha bei 

wanayoitaka wao.
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Hili lilikuwa jambo la kawaida 

kwa Zanzibar, ushahidi ni kuwepo 

kwa misururu mirefu ya wananchi 

kusubiri mafuta katika vituo mbali 

mbali. Kazi na shughuli zikisimama 

kutokana na sababu ya kuadimika 

kwa mafuta visiwani.

Kwa Zanzibar matukio ya 

kuadimika mafuta kwa kisingizio cha 

kufichwa na wafanyabiashara wa 
bidhaa hiyo sasa hakipo tena.  ZURA 

imefanikisha kwa kuweka uwazi 

kabisa bei ya bidhaa hiyo katika soko 

la ndani kufuatia upatikanaji wake 

katika soko la dunia.

Kwa mnasaba huo, ZURA sasa 

ina ‘meno’. Imekuwa ikiangalia 

na kudhibiti mwenendo mzima 

wa biashara ya mafuta Zanzibar. 

Wajanja na wapiga ‘dili’ wa bidhaa 

hiyo sasa hawana cha kufanya. 

Taratibu za kisheria zinafuatwa 

katika kuhakikisha kuwa mafuta 

yanakuwepo Zanzibar yakiwa na 

kiwango cha uhakika kwa ajili ya 

matumizi.

Katika kuhakikisha kuwa 

ZURA inakuwa chombo imara, 

chenye kutegemewa kati ya 

wafanyabiashara na watumizi hasa 

katika kufikia kiwango cha kimataifa 
kama zilivyo katika nchi nyengine 

nyingi ambazo zimeandaa mamlaka 

inayofanana na ZURA, imeandaa 

kanuni mbali mbali ambazo sasa 

zimo katika hatua ya ukamilishwaji.

Upatikanaji na ukamilishaji 

wa kanuni hizo utaifanya ZURA 

kuweza kutekeleza majukumu 

yake kwa ufanisi mkubwa na 

azma ya uimara wa chombo hicho 

utajitokeza kutokana na usimamizi 

na ufuatiliaji.

Miongoni mwa kanuni hizo ni 

pamoja na Kanuni za Usimamizi wa 

Vituo vya Mafuta (The Petroleum 

Filling Stations Regulations), 
Kanuni za Usimamizi wa Biashara 

ya Mafuta (Petroleum Supply 

Regulations) na Kanuni za Uagizaji 

Mafuta wa Pamoja (Petroleum Bulk 

Procurement Regulations).

Watendaji wa ZURA 

wakikagua mashine 

kutilia mafuta kwa 

lengo la kuthibitisha 

kiwango cha mafuta 

kinachopitisha 

mashine hiyo ni 

sawa na fedha 

zinazotolewa na 

wateja.



Let’s sustain our clean and safe water 
Pay today to see its sustainability.

Zanzibar 
Water 
Authority (ZAWA)

Our offices are everywhere to 

serve our customers

Urban  - Madema    West ‘’A’’ - Mwera  

Nouth ‘A’ - Gamba   Centre Unguja - Koani  

North ’B’ - Mahonda   South Unguja - Paje

West ‘B’ - Kijitoupele  Pemba Chake - Machomane

Wete  Pemba - Taifu    Mkoani  Pemba - Uweleni  

     Micheweni  Pemba - Kilindi

For more information 

Contact us: 

0774 777 777
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Na Hassan Amour

K
AMA ilivyo kwenye taasisi 
nyengine nyingi, Mamlaka 
ya Udhibiti wa Huduma za 

Maji na Nishati Zanzibar (ZURA) nayo 
imekuwa ikikabiliwa na changamoto 
mbali mbali kadri shughuli za 
mamlaka hiyo zinavyozidi kushika 
kasi.

Jitihada za kukabiliana na 
changamoto hizo ndizo zinazoipa 
kasi zaidi ZURA katika kuongeza 
ufanisi wa utekelezaji wa majukumu 
yake ya udhibiti wa huduma za maji 
na nishati na hasa katika sekta ya 
mafuta ambayo kwa muda mrefu 
imekuwa ikilalamikiwa kutokana na 
kukosekana ufanisi katika baadhi ya 
mambo.

Katika kuona changamoto hiyo 
inapatiwa ufumbuzi wa kudumu, 
ZURA hufanya ukaguzi wa mara 

kwa mara kuhakikisha kuwa bidhaa 
ya mafuta inakuwa katika kiwango 
stahili na wananchi wanaitumia 
bidhaa hiyo ikiwa katika hali ya bora 
na kiwango kinachokubalika.

Sambamba na hatua hiyo, mfumo 
wa utoaji leseni kwa vituo vya 
mafuta ni miongoni mwa mikakati 
ya ZURA kuhakikisha kwamba vituo 
hivyo vinaendesha shughuli zake 
kwa ufanisi mkubwa.

Maamuzi ya hatua hizo 
yanatokana na ukweli kwamba 
haitoshi pekee kusema kwamba 
Zanzibar imeanzisha mfumo wa 
leseni kwa vituo vya mafuta bila 
ya kuusimamia mfumo wenyewe 
na kuhakikisha kuwa malengo ya 
kuanzishwa kwake yanafikiwa.

Nchi kadhaa zikiwemo za Kusini 
mwa Jangwa la Sahara zilizoamua 
kuweka ubora katika biashara ya 

Magendo ya 

mafuta ni miongoni 

mwa changamoto 

zinazoikabili ZURA. 

Askari polisi wa 

Kituo cha Unguja 

Ukuu Wilaya ya 

Kati wamezikamata 

chupa zenye mafuta 

ya Petroli zikiwa 

zimehifadhiwa 

kwenye nyumba 

zikisubiri kuuzwa kwa 

magendo.

ZURA na changamoto zake
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mafuta kwa lengo la kumpatia 
faida muuzaji na mtumiaji, 
zimeanzisha mfumo wa leseni 
katika biashara hiyo.

Linalifaa kujiuliza, ni kweli 
vituo vya mafuta Zanzibar 
vinakidhi kiwango; na kiwango 
kipi kinachohitajiwa na ZURA?  
Haya ni miongoni mwa 
masuala ya msingi ambayo 
wananchi wengi pamoja na 
wafanyabiashara wa mafuta 
wamekuwa wakijiuliza 
kwa muda mrefu kabla ya 
kuanzishwa kwa mfumo huo 
visiwani.

Kitaalamu vituo vya mafuta 
lazima viwe na viwango 
ambavyo vinatambulika 
kimataifa. Viwango hivyo 
pamoja na mambo mengine 
vina lengo la kuhakikisha 
usalama wa vituo vya mafuta.

Ithibati ya hili ni kwamba 
sio mahali popote panaweza 
kujengwa kituo cha mafuta. 
Vituo vya mafuta vinapaswa 
kujengwa ama kuanzishwa 
mahali maalumu kwa lengo 
la kuhakikisha kwamba eneo 
hilo haliwezi kuwa sehemu 
inayoweza kusababisha 
madhara kwa binaadamu 

kutokana na biashara 
inayokusudiwa kufanywa.

Mara kadhaa ulimwenguni 
yameshuhudiwa maafa 
makubwa yakitokea kutokana 
na miripuko ya vituo vya 
mafuta. Kwa hapa Zanzibar 
maafa yameshuhudiwa katika 
vituo “bubu” vya mafuta. 
Miripuko mingi kati ya hiyo 
imesababisha vifo au kuchangia 
kuongezeka kwa idadi ya maafa 
katika sehemu yanapotokezea 
maafa hayo. 

Kituo cha mafuta kuwa karibu 
sana na nyumba za makaazi ya 
binaadamu, kinakuwa ni chanzo 
cha maafa wakati madhara ya 
mripuko yanapotokea katika 
kituo hicho cha mafuta.

ZURA imeliona hili, 
ndio maana ikahakikisha 
kunakuwepo ukaguzi katika 
vituo vya mafuta ili kuweza 
kujiridhisha na usalama wa 
maeneo hayo kwa lengo la 
kuepuka majanga makubwa 
yanayoweza kutokezea hadi 
kupelekea kuwa majanga ya 
kitaifa.

Miongoni mwa miongozo 
ya ZURA katika kufanikisha hili 
ni kuweka na kutambua masafa 

maalumu baina ya kituo kimoja 
cha kuuzia mafuta hadi kingine.  
Muongozo huu ni kujaribu 
kuzuia kuongezeka kwa utitiri 
wa vituo vya kuuziwa mafuta 
Zanzibar. 

Sio vibaya wananchi wengi 
kuhamasika katika uendelezaji 
wa biashara hiyo ya mafuta, 
pengine kutokana na faida 
inayopatikana, lakini taratibu 
za kisheria na kiusalama za 
uendeshaji wake zinapaswa 
kudhibitiwa.

Katika hili, muongozo 
unataka uwepo wa kituo kimoja 
cha mafuta hadi kingine ni 
kilomita moja (1). Muongozo 
huu pia unapambanua uwazi 
wa uendeshaji wa biashara ya 
mafuta kwani mwenye nia ya 
kufanya biashara atawajibika 
kuchagua eneo linalokubalika la 
kuendesha biashara yake na sio 
katika eneo lolote analotaka. 

Eneo jengine linaloangaliwa 
ni usalama wa uwepo wa vituo 
vya kuuzia mafuta. Tahadhari 
kubwa zinachukuliwa za 
kuhakikisha usalama katika 
maeneo ya vituo unakuwepo 
ikiwa ni pamoja na haja ya 
kukinga ajali ambazo zinaweza 

Uhifadhi ya mafuta ya magendo uliogunduliwa huko Unguja Ukuu ambapo 

muhusika akihifadhi madumu ya Petroli kwenye hodhi lililo ndani ya nyumba yake.
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kuwa chanzo kikubwa 

kinachoweza kusababisha 

miripuko.

Ajali zinazosababishwa 

na mafuta zinapotokea 

hazisababishi tu miripuko 

lakini pia zinahusisha 

ajali nyengine za kawaida 

kutokana na uasili wake.  Ni 

chanzo kinachosababisha 

kupoteza maisha na uharibifu 

mkubwa wa mali za watu 

wengine waliokaribu na tukio 

hilo.

Hii ndio changamoto 

kubwa kwa ZURA iliyokuja 

na wazo la kutaka kituo 

cha kuuzia mafuta kisiwe 

na aina zozote zinazoweza 

kusababisha maafa mengine 

pale unapotokea mripuko.

Katika kituo salama cha 

kuuzia mafuta kinatakiwa 

pamoja na mambo mengine 

kisiwe karibu na kona ama 

barabara ya muunganisho 

(junction).  ZURA inataja kituo 

cha kuuzia mafuta kiwepo 

katika eneo tambarare 

na lililonyooka ili kuweza 

kupunguza kasi ya ajali au 

kudhibiti ajali inapotokea.

ZURA katika kuhakikisha 

kwamba udhibiti na ubora 

wa mafuta unapatikana 

kwa kiwango, hivi karibuni 

inatarajia kuanzisha 

maabara maalum ya 

upimaji wa mafuta kabla 

ya kuanza kutumika. Hatua 

hii ya ZURA itapambanua 

ni mfanyabiashara yupi 

anayeharibu biashara ya 

mafuta nchini kwa kuingiza 

bidhaa iliyo chini ya kiwango.

Aidha, hatua hii 

itaiwezesha ZURA kupita 

katika kituo kimoja kimoja 

kuangalia uhalali na uhalisia 

wa bidhaa ya mafuta 

katika vituo iwapo inakidhi 

kiwango. Lengo ni kumlinda 

mteja ili asiathirike na bidhaa 

iliyochakachuliwa. 

Suala la upimaji wa mafuta 

litaweza kutumika kama ‘tiba’ 

ya waendesha biashara ya 

magendo ya mafuta pamoja 

na uwepo wa vituo holela 

na visivyosajiliwa vya mafuta 

nchini.  Katika kufanikisha 

hili, ZURA pamoja na 

mambo mengine itaweza 

kusimamisha vyombo na 

kupima ubora wa mafuta 

yanayotumika.

Athari ya kuwepo vituo 

holela vya kuuzia mafuta 

imekuwa ikizungumzwa kwa 

muda mrefu ambapo pamoja 

na mambo mengi uibukaji 

wa vituo hivi umekuwa 

ukiikosesha serikali mapato 

na pia kuharibu ubora wa 

mafuta yanayoingizwa nchini 

na kutumiwa na wananchi.

Kituo cha mafuta cha 

Chake Chake Pemba 

(Kabla ya kufanyiwa 

matengenezo) 

ambapo kilikuwa 

kinatoa taswira ya 

kukosa ubora wa 

vituo vinavyohitajika 

kutokana ujenzi wake 

kutokukidhi vigezo
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Na Mbarak Hassan

K
UTOKANA na watu wengi 

kutofahamu jinsi bei ya 

mafuta zivyopangwa, 

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma 

za Maji na Nishati Zanzibar (ZURA) 

imetoa ufafanuzi juu ya hali halisi 

kuhusiana na upangaji wa bei za 

mafuta nchini kulingana na bei za 

mafuta katika soko la Dunia. 

Hatua hiyo inatokana na 

malalamiko ya muda mrefu kwamba 

bei za mafuta Zanzibar hazishuki 

wakati ambapo bei katika soko la 

dunia zimekuwa zikishuka kila siku, 

dhana ambayo ZURA imeeleza kuwa 

sio sahihi.

Tokea Februari, 2016 Mamlaka 
ilipoanza rasmi kupanga bei 

za bidhaa za mafuta, baada ya 

kukabidhiwa majukumu hayo na 

Bodi ya Mapato Zanzibar, ZURA 

imekuwa ikitangaza bei za mafuta 

kila mwezi kwa kuzingatia gharama 

halisi. 

Mamlaka kila mwezi inapanga na 

kutangaza bei za bidhaa za mafuta 

ili kuhakikisha kwamba bidhaa za 

mafuta zinapatikana bila usumbufu 

na kwa bei halali kwa kuzingatia 

gharama halisi. 

Utaratibu unaotumika kwa 

Zanzibar ni kuwa mafuta yanaagizwa 

na kuingizwa nchini kupitia kampuni 

nne zilizosajiliwa ambazo ni United 

Petroleumm (UP), GAPCO, Zanzibar 

Petroleum (ZP) na PUMA.

Kampuni hizo huwa hazinunui 

UFAHAMU MWENENDO 
WA BEI ZA MAFUTA 
ZANZIBAR 
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Ofisa wa Kitengo cha 
Uhusiano wa ZURA Bi. 

Kuzaimat akitangaza 

bei ya mafuta ya 

mwezi kwenye jengo 

la Makao Makuu ya 

Mamlaka ya Udhibiti 

wa Maji na Nishati 

Zanzibar
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mafuta na kuyaleta Zanzibar moja kwa moja 

kutoka katika soko la dunia, bali huyanunua 

kupitia mfumo wa ununuaji wa pamoja wa mafuta 

Tanzania Bara (BPS) au kutoka Kenya kupitia 

mfumo uliowazi wa zabuni ‘’Open Tender System’’ 

(OTS). 

Baada ya kuwasili katika Bandari ya Dar es 

Salaam, mafuta hayo husafirishwa na kuletwa 
Zanzibar, kutokana na unafuu wa uagiziaji wa 

mafuta kupitia mfumo huo wa uagiziaji wa pamoja. 

Mamlaka inapanga bei kwa kuzingatia bei halisi 

na gharama zinazohusiana na uagiziaji, uhifadhi 

na usafirishaji wa mafuta hadi Zanzibar.
Kuna vigezo tisa (9) vinavyotumiwa na ZURA 

katika kupanga bei ya mafuta, ambavyo ni:

◼ Moja, wastani wa mwenendo wa mabadiliko 

ya bei za mafuta duniani (platts quotations) 

kwa mwezi husika wa uagizaji mafuta hayo.

◼  Pili, gharama halisi za usafirishaji hadi katika 
Bandari ya Dar es Salaam, Bima na wastani wa 

faida ya muagiziaji wa mafuta (Premium), kwa 

mujibu wa Wakala wa Uagiziaji wa mafuta wa 

pamoja (Petroleum Bulk Procurement  Agency 

(PBPA)).

◼  Tatu, thamani halisi ya shilingi ya Tanzania 

kwa kulinganisha na dola ya Marekani.

◼  Nne, tozo na ada mbali mbali zinazotozwa 

mafuta hayo katika Bandari ya Dar es Salaam 

kwa mafuta ambayo hayauzwi katika soko la 

ndani (Transit/Transhipment).

◼  Tano, gharama za kuhifadhi mafuta Tanzania 

Bara.

◼  Sita, gharama za kuyaleta mafuta Zanzibar 

(Back Loading)

◼ Saba, gharama za lazima zinazotozwa 

Bandarini Zanzibar.

◼  Nane, kodi na ada zinazotozwa na Serikali 

kwenye biashara ya mafuta.

◼ Tisa, kiwango cha faida wanachokipata 

wauzaji wa jumla na reja reja.

Ni ukweli usio na shaka, upo uhusiano wa bei 

za mafuta ghafi katika soko la dunia na bei za 
hapa nyumbani.

Mafuta ghafi hununuliwa katika soko la Dunia 
na kupelekwa kwenye viwanda vya kusafishia 
mafuta ili kupata mafuta safi. Hatua hii huchukua 
takriban miezi miwili au zaidi ili mafuta hayo 

yaweze kufika Zanzibar kwa ajili ya matumizi.
Bei za mafuta hupangwa kwa kutumia gharama 

halisi za uagiziaji mafuta ambazo hutokana na 

kiwango kilicho ainishwa na mzabuni aliyeshinda 

kuleta mafuta kwa mwezi husika na kuthibitishwa 

na Mamlaka zinazosimamia uagiziaji wa mafuta, 

ambayo huwa yamenunuliwa mwezi wa nyuma 

yake.

Kwa mfano, Mamlaka zinazohusika na uagiziaji 

wa mafuta hutoa zabuni za Uingizaji wa mafuta 

yatakayotumika mwezi wa Januari katika mwezi 

wa Novemba, kwa kuzingatia hali halisi.

Hivyo, uhusiano wa bei za soko la dunia na 

soko la Zanzibar kwa mafuta safi hupishana kwa 
miezi miwili.

Hii, inamaanisha kwamba kushuka kwa bei za 

mafuta katika mwezi wa Novemba, athari yake 

itaonekana katika soko la Zanzibar katika mwezi 

wa Januari. 
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ZURA 
Kujenga Ofisi mpya za 
kisasa

Na Khuzaimat Bakar

H
IVI karibuni, Mamlaka ya 

Udhibiti wa Huduma za 

Maji na Nishati Zanzibar 

(ZURA) inatarajia kupata majengo ya 

uhakika yanayolingana na shughuli 

zake. Majengo hayo yamo katika 

hatua ya ujenzi unaofanyika Maisara 

katika eneo lililo karibu na jengo la 

Maktaba Kuu, Zanzibar.

Hivi sasa hatua kadhaa za 

ujenzi huo zimekamilika, ikiwemo 

kukamilisha michoro kupata 

mkandarasi na tayari majengo pacha 

yenye ghorofa zisizopungua sita (6) 

kila moja yamesimama katika eneo 

hilo. 

Pamoja na ofisi za ZURA, sehemu 
ya majengo hayo yatatumika pia kwa 

ajili ya ofisi za Wizara inayosimamia 
ZURA.  

Ujenzi wa ofisi za ZURA ni sehemu 
nyengine inayoangaliwa kuwa ni 

mafanikio makubwa ya utekelezaji 

wa mipango ya Serikali ya awamu 

ya saba chini ya uongozi wa Rais wa 

Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 

Mapinduzi Dk. Ali Mohamed Shein. 

Itakumbukwa kwamba Serikali 

ya Mapinduzi Zanzibar Kwa muda 

mrefu haikuwa na utamaduni 

wa ujenzi wa ofisi za serikali na 
ofisi nyingi zilizokuwa zikitumika 
zilirithiwa kutoka katika majengo 

yaliyokuwa ofisi enzi za ukoloni au 
nyumba za kuishi ambazo mara 

baada ya Mapinduzi ya Januari, 1964 

zilitaifishwa na kuwa mali ya serikali.
Hali hiyo imeanza kubadilika 

kuanzia miaka ya 2000 na kupata 

kasi zaidi mwaka 2010, ambapo 

Serikali imeendelea na jitihada za 

makusudi za kujenga ofisi za kisasa 
zenye hadhi inayolingana na Serikali 

yenyewe. Miongoni mwa majengo 

mapya makubwa ya Serikali ni 

Mchoro unaoonesha 

majengo mapya ya 

Makao Makuu ya 

ZURA na Wizara 

ya Ardhi, Nyumba, 

Maji na Nishati 

litakavyokuwa baada 

ya kazi za ujenzi 

wa majengo hayo 

utakapokamilika.
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pamoja na Wizara ya Utumishi na 

Utawala Bora na Bodi ya Mapato 

Zanzibar ambayo yapo mazizini. 

Majengo mengine ya kisasa ni Ofisi 
za Wizara mbali mbali za serikali 

zilizoko Gombani Pemba.

Katika nchi za ukanda wa kusini 

mwa jangwa la Sahara kumesheheni 

majengo yenye hadhi yanayotumiwa 

na ofisi za serikali, majengo hayo 
pamoja na kubeba dhana nzima 

ya utendaji wa serikali kutokana 

na muonekano wake, lakini pia 

hutumika kwa ajili ya kutoa haiba 

nzuri ya mji.

Miji kama Nairobi, Kampala, 

Kigali, Windhoek, Lusaka, Maputo na 

mingine inayo majengo makubwa 

yenye hadhi ya kitaifa na mataifa 

ambayo yanatoa taswira nzuri 

kwa ofisi za serikali zilizomo katika 
majengo hayo.

Ofisi zenye hadhi humjengea mtu 
imani na hujisikia mwenye faraja 

kutembelea katika ofisi hizo akiamini 
kwamba mahali hapo panatendwa 

kazi yenye tija na maslahi ya taifa 

kutokana na mandhari ya utulivu na 

rafiki katika utendaji kazi.

Uwepo wa majengo ya kisasa 

kwa wizara za serikali kuna punguza 

usumbufu wa utendaji kazi kwani 

taasisi zote zilizomo chini ya wizara 

husika zinapata nafasi ya kuwa 

pamoja na kurahisisha utendaji kazi.

ZURA inahitaji kuwa na majengo 

ya uhakika kutokana na majukumu 

iliyokabidhiwa na taifa. Ina mamlaka 

makubwa ya kiutendaji kwa kuwa 

inashika dhamana nyeti kwa ajili ya 

maendeleo ya taifa ya udhibiti wa 

huduma za maji na nishati.

Kimtazamo, taasisi nyeti kama 

hii inahitaji kuwa na majengo yenye 

hadhi kubwa na ofisi yanayolingana 
na hadhi na majukumu mazito 

iliyokabidhiwa.  Kutokana na hali 

hiyo, ndio kulikopelekea ZURA 

kuamua kuwa na ofisi zinazolingana 
na hadhi yake. 

Kwa mujibu wa majukumu na 

hadhi ya ZURA, kuwa na majengo 

bora na ya kisasa sio suala la 

anasa,  bali ni  jambo la lazima 

ambalo linahitaji mkakati imara 

utakaochangia  ufanisi katika  

utendaji wa kazi za kila siku.

Kwa mfano, suala la udhibiti na 

Wafanyakazi wa 

ZURA wakiwa katika 

picha ya pamoja 

mbele ya jengo 

jipya la ofisi yao 
baada ya kumalizika 

hatua za uwekaji wa 

msingi wa jengo hilo 

linalojengwa hapo 

Maisara, mjini Unguja
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mwenendo wa mafuta Zanzibar, 

jambo hili linaifanya ZURA 

kushughulika na wafanyabiashara 

ya mafuta ambao kimaumbile 

ya utekelezaji wa biashara hiyo 

inahusisha makampuni na matajiri 

wakubwa wa ndani na nje nchi 

wenye kuhitaji mazingira maalumu 

ya kuwashughulikia kiutendaji.

Wanafalsafa wanaweka bayana 

kwamba unapozungumzia 

makampuni makubwa au matajiri 

wenye mamlaka, lazima ulingane 

na hadhi ya kundi hilo, vyenginevyo 

utakuwa dhaifu na utashindwa 

kutekeleza majukumu yako. Hili 

halina ubishi kwani waendesha 

biashara ya mafuta duniani kote ni 

matajiri wakubwa na ni kundi lenye 

hadhi. Katika hili lazima sehemu 

wanayokwenda kuzungumza 

na kupanga mikakati lazima iwe 

inayolingana na hadhi yao.

Sambamba na hilo, ZURA sasa 

imekuwa ikitambulika kimataifa 

baada ya kuwa mwanachama wa 

jumuia ya wadhibiti wa huduma za 

maji na usafi wa Mazingira kwa nchi 
za Mashariki na Kusini mwa Afrika 

(ESAWAS) inayoundwa na nchi za 

Kenya, Zambia, Msumbiji, Lesotho, 

Rwanda na Tanzania. 

Aidha, ZURA ni mwanachama 

wa Jumuiya ya Wadhibiti wa Nishati 

kwa nchi za Afrika Mashariki (Energy 

Regulators Association of East Africa 

- EREA). Katika hatua kama hii, ZURA 

itakuwa inaalika na kualikwa katika 

mikutano na makongamano mbali 

mbali yatakayofanyika katika nchi 

hizo wanachama, pia wanachama 

watapata nafasi ya kutembelea ofisi 
za taasisi hizo katika nchi husika.  

Hii ndio kawaida katika jumuia za 

kikanda za mashirikiano.

ZURA nayo itakuwa na nafasi 

ya kuwaalika ama wanachama 

kuichagua Zanzibar kuwa mwenyeji 

katika baadhi ya shughuli zao 

za kikanda.  ZURA bila ya ofisi 
inayolingana na hadhi yake 

itashindwa kuwaweka wageni wake 

mahala panapolingana na hadhi zao.

Ujenzi na ukamilishwaji wa 

majengo mawili ya ghorofa sita 

utaijengea Zanzibar heshima kubwa 

pamoja na ZURA kwa kuwa na 

majengo ya uhakika yanayolingana 

na hadhi na utendaji kazi wa kila siku 

za taasisi hiyo.

Pichani ni hatua 

iliyofikiwa ya ujenzi 
wa jengo la ofisi ya 
ZURA na Wizara ya 

Ardhi, Nyumba, Maji 

na Nishati lilioko 

eneo la Maisara 

Zanzibar
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Na Hassan Amour

K
ATIKA uendelezaji wa 

biashara ya mafuta, 

Mamlaka ya Udhibiti wa 

Huduma za Maji na Nishati Zanzibar 

(ZURA) imeazimia kuanzisha mradi 

mkubwa wa ujengaji wa chelezo na 

kituo kipya kikubwa cha kuhifadhia 

mafuta huko Mangapwani. 

Mradi huo utatoa mwanga wa 

maendeleo ya Zanzibar kwani 

taasisi mbali mbali na vyombo vya 

baharini vitaweza kutumia chelezo 

(gati ndogo) ya meli za mafuta 

kitakachorahisisha upakuzi na 

upakizi wa mafuta yanayoingia na 

kutoka Zanzibar.

Mamlaka husika zinapaswa kukaa 

pamoja na kuhimiza upatikanaji wa 

rasilimali katika kuweza kufanikisha 

ujenzi wa chelezo hicho kwa haraka 

zaidi na kwa uhakika.

Eneo hilo lenye ukubwa 

usiopungua hekta 380 limetengwa 

kwa ajili ya ujenzi wa chelezo hicho 

pamoja na matangi ya kuhifadhia 

mafuta na gesi asilia. 

Eneo lililochaguliwa huko 

Mangapwani/Bumbwini Wilaya ya 

Kaskazini ‘B’, kilomita 12 kutoka 

mjini Zanzibar limetengwa kukidhi 

wingi wa huduma zilizopo na 

zinazotarajiwa kuwepo katika eneo 

hilo. 

Kijiografia eneo hilo lina kina 
kirefu cha maji ya bahari ambacho 

kitaruhusu ukubwa wa meli tofauti 

zilizojaa shehena kubwa za mafuta 

kuweza kutia gati katika chelezo 

hicho.

Wajumbe wa Bodi ya 

ZURA wakitembelea 

eneo litakalojengwa 

chelezo na kituo 

kikubwa kipya cha 

kuhifadhia mafuta 

huko Mangapwani/

Bumbwini, Mkoa wa 

Kaskazini Unguja.

Zanzibar kujenga hifadhi 

mpya ya mafuta
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Ardhi ya eneo hilo tayari 

imeshafanyiwa tathmini ya 

kimazingira na kugundulika kuwa 

litaweza kuhimili mikikimikiki ya 

athari za mafuta ambayo hayataweza 

kuathiri kiasi kikubwa cha mazingira 

katika eneo hilo.

Eneo hilo limechaguliwa pia kuwa 

ni kiungo muhimu kwa meli na 

vyombo mbalimbali vitakavyochukua 

na kusafirisha mafuta kutoka na 
kuingia Zanzibar. 

Aidha, eneo hilo liko karibu 

sana na kisiwa cha Pemba, bandari 

ya Tanga na Mombasa ambako 

shughuli mbalimbali zinazohusiana 

na usafirishaji wa mafuta zinatarajiwa 
kuanza hivi karibuni.

Kwa vyovyote, eneo hili ni muhimu 

katika maendeleo ya Zanzibar 

kutokana na eneo linalotumika hivi 

sasa kwa uhifadhi wa mafuta kuwa 

dogo na kushindwa kuhimili kasi 

kubwa ya matumizi ya mafuta kwa 

Zanzibar.

Sambambana na hilo, eneo la 

Mtoni linalotumika sasa kwa uhifadhi 

wa mafuta, limekuwa katikati ya 

mji  na limezungukwa na nyumba 

nyingi wanazoishi watu na zinazotoa 

huduma za ustawi wa jamii.  Hiyo, 

usalama katika eneo hilo ni tete. 

Hifadhi ya mafuta iko karibu 

na maisha ya binaadamu. Hali 

hii haikubaliki katika nyanja za 

maendeleo na ustawi wa jamii kwani 

lolote linaweza kutokea katika hifadhi 

ya mafuta na kuweza kusababisha 

janga kwa taifa.

Zaidi ya watu 10,000 wanaishi 

katika eneo la Mtoni ambako 

mafuta ya Zanzibar kutoka sehemu 

mbali mbali yanahifadhiwa. Athari 

ya kimazingira kwa wanaoishi 

katika eneo hili haionekani kuwa 

ni salama; ijapokuwa ni mapema 

Pichani ni wawakilishi 

ya Kampuni Wijaye 

Karya ya Indonesia 

watembelea eneo 

litakakojengwa 

chelezo na kituo 

kipya cha kuhifadhia 

mafuta huko 

Mangapwani/

Bumbwini, Kampuni 

ni moja ya kampuni 

zinazoomba 

kukubaliwa tenda 

zao kwa ajili ya ujenzi 

huo.
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kufikiria hilo lakini sio vibaya 

kusema kwamba hata hewa 

wanayovuta wengi wanaoishi 

katika eneo hilo pia inaweza 

kuwa sio salama.

Watafiti mbali mbali 

wanaeleza kuwa hewa 

inayoambatana na mafuta 

si vyema kutumiwa ama 

kuvutwa na binaadamu.  

Hewa hiyo inakuwa 

na mchanganyiko wa 

kemikali ambazo zinaweza 

kusababisha madhara 

makubwa kwa afya za 

binaadamu.

Karibu na eneo hilo, ipo 

hoteli ya nyota tano ya Mtoni 

Marine inayojengwa na 

kumilikiwa na Azam Group 

Company ambayo inaweza 

ikashindwa kufanya kazi 

ipasavyo ikiwemo kupokea 

wageni wa kimataifa 

kutokana na kuzungukwa 

na matangi ya hifadhi ya 

mafuta.

Pindi ZURA wakiweza 

kufanikisha mpango 

mkubwa wa ujenzi wa 

chelezo katika eneo hilo, 

mafuta yanayoingia Zanzibar 

yataweza kupata hifadhi 

salama na yenye kiwango. 

Nchi nyingi duniani 

zimekuwa zikipakua na 

kuhifadhi mafuta nje ya mji 

ili kuweza kuepusha majanga 

yasiyokuwa ya lazima. 

Zanzibar nayo ikiwa 

ni sehemu ya dunia 

imeligundua hilo na kuamua 

kuandaa mkakati wa kuweza 

kuondoka na kuondoa 

hifadhi ya Mtoni kuelekea 

Mangapwani ambako mradi 

mkubwa wa matangi ya 

kuhifadhia mafuta pamoja na 

chelezo unatarajiwa kuanza 

kujengwa hivi karibuni.

Wawakilishi ya Kampuni Wijaye Karya ya Indonesia wakijieleza na 

kutambulisha uwezo wao watendaji wa ZURA ikiwa ni sehemu ya kutaka 

kukubaliwa kujenga kituo cha kuhifadhiia mafuta huko Mangapwani
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Na Mwandishi Wetu

K
ATIKA kuendesha biashara 

ya mafuta, Mamlaka ya 

Udhibiti wa Huduma za 

Maji na Nishati Zanzibar (ZURA), 

imejidhatiti kupambana na biashara 

haramu ya uchakachuaji wa mafuta 

inayoendeshwa na baadhi ya 

wafanyabiashara visiwani.

Kwa muda mrefu uchakachuaji 

wa mafuta umeonekana ni 

changamoto kubwa inayoikabili 

biashara ya mafuta Zanzibar kwani 

mafuta ya petroli yaliyochanganywa 

na dizeli au mafuta ya taa yamekuwa 

yakiharibu mashine nyingi kutokana 

na uchakachuaji huo kupoteza ubora 

na uhalisia wa mafuta.

Mamlaka imeiona changamoto 

hiyo na inaandaa mkakati maalum 

wa kutoa taaluma kwa waendesha 

biashara hiyo holela ya mafuta ili 

kuwanusuru  na  adhabu kubwa  

endapo wataingia hatiani kwa 

kutenda uovu huo.

Ni wazi kazi ya udhibiti wa 

biashara holela ya mafuta haiwezi 

kufanywa na ZURA pekee. 

ZURA kuondoa uchakachuaji 

wa mafuta

Chini ya usimamizi wa 

ZURA, inachukuliwa 

sampuli ya mafuta 

yanayouzwa kwenye 

kituo cha mafuta 

kwa ajili ya kupima 

kiwango cha mafuta 

hayo ili kuthibitisha 

hakuna udanganyifu 

unaofanyika katika 

uuzaji wa mafuta 

hayo.
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Hivyo, mipango mbali mbali 

imeandaliwa ya kuwakutanisha 

wadau kutoka sekta mbali 

mbali ambao watashirikiana 

kwa pamoja kuweza kulipatia 

ufumbuzi suala hili.

Faida itakayopatikana 
kutokana na udhibiti huu 

wa biashara holela ya 

mafuta pamoja na kudhibiti 

uchakachuaji wa bidhaa ya 

mafuta ni kuwa na bidhaa bora 

na yenye kiwango ambayo 

inaweza kutumika na kuwa 

na tija kwa taifa pamoja na 

watumiaji.

Sambamba na hatua hii taifa 

litaweza kujikusanyia kodi ya 

uhakika kutokana na biashara ya 

mafuta, kodi ambayo itasaidia 

kwa kiasi kikubwa katika ujenzi 

wa nchi hasa katika sekta mbali 

mbali ambazo zinahitajika kwa 

ajili ya maendeleo.

Kinachoonekana ni kuwa 

biashara holela ya mafuta 

inaweza kuondoka mara moja 

kwani vituo ‘bubu’ vya mafuta 

havitakuwa na ulazima kuwepo 

nchini kwa kuwa bidhaa ya 

mafuta inapatikana kwa uhakika 

na kwa bei yenye faida kati ya 

mfanyabiashara na mtumiaji.

Katika kukabiliana na uovu 

huo, ZURA inaandaa mfumo 

wa adhabu kwa wote ambao 

watakutwa na makosa dhidi ya 

kanuni na taratibu zilizowekwa 

kwa lengo la kuweka ufanisi 

katika shughuli za uendeshaji 

na udhibiti wa nishati ya mafuta 

nchini.

Wachunguzi kutoka nchi 

mbali mbali zenye taasisi 

zinazofanana na ZURA 

wametoa uzoefu wao kwamba 

kutokuwepo kwa adhabu 

kwa wanaokumbwa na hatia 

ya kushindwa kusimamia 

utekelezaji wa kanuni 

zilizowekwa, makosa yaliopo 

yataendelea na ZURA itakuwa 

sawa na ‘mchunga’ asiye na 

bakora.

Sheria zinaweka bayana aina 

tofauti za adhabu zinazoweza 

kutumika kwa watakaokumbwa 

na makosa ikiwemo za kupewa 

onyo, kusitishwa leseni pamoja 

na kufungiwa kufanya biashara 

ya mafuta kwa wale ambao 

watashindwa kutekeleza wajibu 

wao.

Zoezi la upimaji wa 

mafuta hufanyika 

kwenye kituo cha 

kuuzia mafuta kwa 

kutumia mashine ya 

kupimia mafuta hayo 

ambayo huchukuliwa 

kwenye gari kama 

inavyoonekana 

pichani
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Na Mwandishi Wetu

M
UHIMU wa 

maji kwa jamii 

u n a f a h a m i k a , 

lakini kuna haja ya kujenga 

taswira ya kuelewa kwamba 

hivi karibuni kumetokea 

uhaba mkubwa wa rasilimali 

hiyo duniani. Zanzibar ikiwa 

ni sehemu ya dunia nayo pia 

inakumbana kwa kiasi kikubwa 

na tatizo hilo la upungufu wa 

maji.

Kwa wale waliozaliwa katika 

miaka ya 1970 na kurudi 

nyuma, walishuhudia neema 

ya maji. Watoto wakiogelea 

katika mabwawa yaliyokuwa 

yamezagaa nchi nzima, mito 

ilikuwa imejaa kiasi ambacho 

watoto walikuwa wakizama 

na wengine kufa maji. Mifereji 

(mabomba) ilikuwa ikitoa maji 

safi na salama kwa uhakika. 
Mifereji hiyo ilikuwepo kwenye 

mitaa na nyumba za mijini na 

baadhi ya sehemu za vijijini.

Maji hayo yalikuwa yakitoka 

kwenye chemchem zilizojaa 

neema hiyo ya maji safi na 
salama iliyokuwa ikiwanufaisha 

wakazi wa mijini na vijijini.  

Madaraja katika sehemu mbali 

mbali yalikuwa yakipitisha na 

kutiririsha maji kwa mwaka 

mzima.

Sasa hali hii ni tofauti, 

mazingira yameharibika kwa 

kiasi kikubwa na maji yameanza 

na yanaendelea kuadimika 

katika sehemu mbali mbali 

za Zanzibar. Vyanzo vya maji 

vinaharibiwa na vyengine 

kupotoea kila uchao. Hata 

maji yanayopatikana hayana 

uhakika wa usalama wake.

Kukua kwa miji 

kunakotokana na kuongezeka 

kwa ujenzi wa viwanda na 

nyumba za kuishi watu hadi 

karibu na vyanzo vya maji 

kumepelekea kwa kiwango 

kikubwa kuharibiwa kwa vyanzo 

hivyo kunakosababisha maji 

kuchanganyika na takataka, 

kemikali na hata vinyesi vya 

wanyama na binadamu.  

Maisha ya wananchi wengi 

yako hatarini kutokana na maji 

kuhusishwa kuwa ni chanzo 

kikubwa cha maradhi hasa 

maradhi hatari ya miripuko 

yanayopoteza maisha ya watu 

kwa urahisi zaidi.

Ili kukabiliana na hali hiyo, 

umuhimu wa kuwepo Mamlaka 

ZURA mkombozi wa maji 
salama

Maofisa wa ZURa 
wakikagua kazi ya 

ukarabati wa bomba 

la maji lililopasuka 

Vikokotoni mjini 

Unguja ili kuhakikisha 

ukarabati huo 

unazingatia suala la 

upatikanaji wa maji 

safi na salama kwa 
wananchi.
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ya Udhibiti wa Huduma za Maji na Nishati Zanzibar 

(ZURA) unajitokeza waziwazi katika kutekeleza 

wajibu wake wa kudhibiti ubora na kiwango cha 

maji.

Inakadiriwa Zanzibar ina watu millioni moja na 

nusu (1.5) wanaonufaika na huduma ya maji. Hii 

ni kutokana na makadirio ya ongezeko la watu la 

asilimia 3.5% kwa mujibu wa sensa ya mwaka 2002 

ambayo ilionesha kuwepo watu 984,625. Wastani 

wa upatikanaji wa maji kwa Zanzibar ni asilimia 

65% kwa makadirio ya saa 12 kila siku.

Idadi hii ya watu waliopo Zanzibar ni kubwa. Ni 

hatari iwapo idadi hiyo ya watu watakuwa wanaishi 

katika hali ya kubahatisha ya ukosefu wa maji safi 
na salama.  Hakuna ubishi maisha ya watu hawa 

yatakuwa hatarini ikiwa huduma hiyo muhimu 

kwa jamii haiko salama.  

Katika kuhakikisha kuwa maji yanakuwa salama 

kwa maisha ya binaadamu ZURA ina wajibu 

mkubwa wa kuhakikisha kuwa huduma za maji 

zinafikia kiwango kinachohitajika.  ZURA inafanya 
kazi zake kwa kushirikiana na Mamlaka ya Maji 

Zanzibar (ZAWA), bila ya kuwepo muingiliano 

au mgongano katika utekelezaji wa shughuli za 

taasisi hizo.

Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA) ilianzishwa 

chini ya sheria ya Maji namba 4 ya mwaka 2006, 

ni taasisi iliyopewa majukumu ya kusimamia 

usambazaji wa maji pamoja na kusimamia vyanzo 

vyote vya maji ndani ya Zanzibar. ZURA kwa 

upande wake imepewa jukumu la kuhakikisha 

udhibiti wa maji kwa Zanzibar.

Udhibiti wa maji kwa ZURA ni hatua muhimu 

sana ambapo taasisi hiyo itahakikisha kuwa maji 

yanapatikana katika kila sehemu ya Zanzibar 

katika muda wote unaohitajika kwa matumizi ya 

binaadamu.  La kuzingatiwa ni kuwa sio kusimamia 

upatikanaji wa maji tu, lakini maji hayo lazima yawe 

safi na salama katika matumizi ya viumbe hai.
Katika hili, ZURA itakuwa muwajibikaji wa 

usalama wa maji ya Zanzibar ili kuweza kufikia 
kiwango kinachohitajika kwa matumizi ya 

wananchi pamoja na kufikia kiwango cha kimataifa 
kwa lengo la kuwajengea imani watumiaji wa maji 

wa ndani na wanaokuja kutoka nje ya Zanzibar.

Hivyo, katika hili ZURA inawajibika kutoa leseni 

ya kusambaza maji kwa ZAWA. Aidha, ZAWA nao 

wanawajibika kufuata masharti yote yaliyomo 

katika leseni ya usambazaji wa maji ambayo 

itakuwa ikifanyiwa mapitio kila baada ya muda.

ZURA ina wajibu wa kuikagua ZAWA na 

kujiridhisha kuwa maji yanayosambazwa ni safi 
na salama na wala sio chanzo ama kichocheo cha 

Watendaji wa ZURA wakiangalia uungaji wa maji 

katika kijiji cha Kigunda, Kaskazini Unguja ili kuona 

iwapo uungaji huo umezingatia utaalamu kwa ajili 

ya kusimamia huduma ya maji salama.

maradhi ama tishio kwa maisha ya binaadamu.  

ZURA inawajibika kupita na kufuatilia katika kila 

chanzo cha maji na kuyapeleka maabara kuangalia 

ubora na usalama wake.

Iwapo ZAWA itashindwa kuwajibika kwa hili 

na kugundulika kuwa maji ya Zanzibar sio safi 
na salama katika kiwango kinachohitajika, ZURA 

itakuwa na wajibu wa kuichukulia hatua ZAWA 

za kushindwa uwajibikaji ikiwemo kunyang’anya 

leseni ya usambazaji maji Zanzibar.

Kuwepo kwa ZURA katika udhibiti wa maji 

Zanzibar haumaanishi kuinyima uhuru ZAWA, 

kilichopo ni ZAWA kuendelea na shughuli za 

kuhakikisha kwamba wanaendesha shughuli zao 

kwa kutekeleza malengo waliyopangiwa ikiwemo 

kuwataka wananchi kuchangia (malipo) katika 

maji ili kuimarisha huduma ya maji na kuhakikisha 

inapatikana kwa muda wote.

Hivyo, tegemeo kubwa la wananchi katika 

kusimamiwa usalama wao kutokana na matumizi 

ya maji liko kwa ZURA ambayo ina inabeba bango 

la ukombozi wa wananchi katika kudhibiti ubora 

na kiwango cha maji, kupanga tozo, ushuru na 

gharama za maji na pia kuhakikisha upatikanaji wa 

uhakika wa huduma hiyo kwa wakati wote. 
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